ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਇਸਲਾਮੀ ਵਿਦਵਾਨ,ਜਮਾਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮੀ ਹਿੰਦ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੌਲਾਨਾ ਸਯਦ ਜਲਾਲੂਦੀਨ ਉਮਰੀ ਦਾ ਦਿਹਾਂਤ

0
27
ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਇਸਲਾਮੀ ਵਿਦਵਾਨ,ਜਮਾਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮੀ ਹਿੰਦ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੌਲਾਨਾ ਸਯਦ ਜਲਾਲੂਦੀਨ ਉਮਰੀ ਦਾ ਦਿਹਾਂਤ

PLCTV:-

NEW DELHI,(PLCTV):- ਮਸ਼ਹੂਰ ਇਸਲਾਮੀ ਵਿਦਵਾਨ ਮੌਲਾਨਾ ਸਈਅਦ ਜਲਾਲੂਦੀਨ ਉਮਰੀ (Famous Islamic scholar Maulana Syed Jalaluddin Umari), ਜਮਾਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮੀ ਹਿੰਦ (Jamaat-E-Islami Hind) ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਪ੍ਰਧਾਨ ਅਤੇ ਦੋ ਦਰਜਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਿਤਾਬਾਂ ਦੇ ਲੇਖਕ ਦਾ ਅੱਜ ਰਾਤ ਕਰੀਬ 8.30 ਵਜੇ ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ (New Delhi) ਦੇ ਅਲ ਸ਼ਿਫਾ ਹਸਪਤਾਲ (Al Shifa Hospital) ਵਿੱਚ ਦੇਹਾਂਤ ਹੋ ਗਿਆ,ਉਹ 87 ਸਾਲਾਂ ਦੇ ਸਨ ਅਤੇ ਆਪਣੇ ਪਿੱਛੇ ਦੋ ਪੁੱਤਰ ਅਤੇ ਦੋ ਧੀਆਂ ਛੱਡ ਗਏ ਹਨ,ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਅੰਤਿਮ ਅਰਦਾਸ ਕੱਲ੍ਹ (ਸ਼ਨੀਵਾਰ, 27 ਅਗਸਤ 2022) ਸਵੇਰੇ 10:00 ਵਜੇ JIH ਮਰਕਜ਼ ਮਸਜਿਦ (ਮਸਜਿਦ ਇਸ਼ਾਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮ), ਅਬੁਲ ਫਜ਼ਲ ਐਨਕਲੇਵ, ਓਖਲਾ, ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ ਵਿਖੇ ਹੋਵੇਗੀ।

ਮੌਲਾਨਾ ਉਮਰੀ ਦਾ ਜਨਮ 1935 ਵਿੱਚ ਉੱਤਰੀ ਅਰਕੋਟ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ, ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ, ਭਾਰਤ ਵਿੱਚ ਪੁੱਟਗ੍ਰਾਮ ਨਾਮਕ ਇੱਕ ਪਿੰਡ ਵਿੱਚ ਹੋਇਆ ਸੀ,ਉਹ 2007-2019 ਤੱਕ ਲਗਾਤਾਰ ਤਿੰਨ ਵਾਰ ਜਮਾਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮੀ ਹਿੰਦ (Jamaat-E-Islami Hind)ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ (ਅਮੀਰ) ਰਹੇ ਹਨ। ਉਸਨੇ ਜਾਮੀਆ ਦਾਰੂਸਲਮ, ਓਮਰਾਬਾਦ, ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਤੋਂ ਅਲੀਮੀਅਤ ਅਤੇ ਫਾਜ਼ਿਲਤ (ਇਸਲਾਮਿਕ ਅਧਿਐਨ ਵਿੱਚ ਮਾਸਟਰਜ਼) (Alimiat and Fazilat (Masters in Islamic Studies)) ਪੂਰੀ ਕੀਤੀ,ਉਸਨੇ ਮਦਰਾਸ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ (University of Madras) ਤੋਂ ਫ਼ਾਰਸੀ ਵਿੱਚ ਆਪਣੀ ਬੈਕਲੋਰੀਏਟ (ਮੁਨਸ਼ੀ ਫ਼ਾਜ਼ਿਲ) ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ। ਉਸਨੇ ਅਲੀਗੜ੍ਹ ਮੁਸਲਿਮ ਯੂਨੀਵਰਸਿਟੀ ਤੋਂ ਬੀ.ਏ (ਅੰਗਰੇਜ਼ੀ) ਦੀ ਡਿਗਰੀ ਵੀ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕੀਤੀ।

ਮੌਲਾਨਾ ਉਮਰੀ ਆਪਣੇ ਵਿਦਿਆਰਥੀ ਜੀਵਨ ਦੌਰਾਨ JIH ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਸਨ। ਆਪਣੀ ਪੜ੍ਹਾਈ ਪੂਰੀ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਉਸਨੇ ਆਪਣੇ ਆਪ ਨੂੰ ਇਸਦੇ ਖੋਜ ਵਿਭਾਗ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਕਰ ਦਿੱਤਾ। ਉਹ ਅਧਿਕਾਰਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ 1956 ਵਿੱਚ ਇਸਦਾ ਮੈਂਬਰ ਬਣਿਆ। ਉਸਨੇ ਇੱਕ ਦਹਾਕੇ ਤੱਕ ਅਲੀਗੜ੍ਹ (Aligarh) ਦੇ JIH ਸ਼ਹਿਰ ਦੇ ਪ੍ਰਧਾਨ ਵਜੋਂ ਸੇਵਾ ਕੀਤੀ। ਉਹ ਜੂਨ 1986 ਤੋਂ ਦਸੰਬਰ 1990 ਤੱਕ ਪੰਜ ਸਾਲਾਂ ਲਈ ਇਸ ਦੇ ਉਰਦੂ ਮਾਸਿਕ ਅੰਗ ਜ਼ਿੰਦਗੀ-ਏ-ਨੌ ਦਾ ਸੰਪਾਦਕ ਰਿਹਾ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ, ਉਹ JIH ਦਾ ਉਪ ਪ੍ਰਧਾਨ ਬਣ ਗਿਆ, ਜਿਸਦੀ ਉਸਨੇ ਅਪ੍ਰੈਲ 1990 ਤੋਂ ਮਾਰਚ 2007 ਤੱਕ ਲਗਾਤਾਰ ਚਾਰ ਵਾਰ ਸੇਵਾ ਕੀਤੀ।

ਮੌਲਾਨਾ ਉਮਰੀ ਜੇਆਈਐਚ ਸ਼ਰੀਆ ਕੌਂਸਲ (Maulana Umari JIH Sharia Council) ਦੇ ਚੇਅਰਮੈਨ ਵਜੋਂ ਆਪਣੀਆਂ ਵੱਡਮੁੱਲੀਆਂ ਸੇਵਾਵਾਂ ਨਿਭਾ ਰਹੇ ਸਨ। ਉਹ ਆਲ ਇੰਡੀਆ ਮੁਸਲਿਮ ਪਰਸਨਲ ਲਾਅ ਬੋਰਡ (All India Muslim Personal Law Board) ਦੇ ਉਪ ਪ੍ਰਧਾਨ ਵੀ ਸਨ, ਜੋ ਭਾਰਤੀ ਮੁਸਲਮਾਨਾਂ ਦੀ ਇੱਕ ਪ੍ਰਮੁੱਖ ਛਤਰੀ ਸੰਸਥਾ ਹੈ। ਉਹ 1982 ਤੋਂ ਤਿਮਾਹੀ ਇਸਲਾਮਿਕ ਰਿਸਰਚ ਜਰਨਲ – ਤਹਿਕੀਕਤ-ਏ-ਇਸਲਾਮੀ (Quarterly Islamic Research Journal-Tahqiqat-E-Islami) ਦਾ ਸੰਸਥਾਪਕ ਸੰਪਾਦਕ ਵੀ ਸੀ।ਇੱਕ ਪ੍ਰਸਿੱਧ ਇਸਲਾਮੀ ਵਿਦਵਾਨ, ਸਿੱਖਿਆ ਸ਼ਾਸਤਰੀ, ਖੋਜਕਾਰ, ਭਾਸ਼ਣਕਾਰ, ਅਤੇ ਲੇਖਕ ਹੋਣ ਦੇ ਨਾਤੇ ਮੌਲਾਨਾ ਉਮਰੀ ਨੇ ਉਰਦੂ ਭਾਸ਼ਾ ਵਿੱਚ 40 ਤੋਂ ਵੱਧ ਕਿਤਾਬਾਂ ਲਿਖੀਆਂ ਹਨ ਅਤੇ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਰਸਾਲਿਆਂ ਅਤੇ ਰਸਾਲਿਆਂ ਵਿੱਚ ਸੈਂਕੜੇ ਖੋਜ ਲੇਖਾਂ ਦਾ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ, ਜਿਸ ਵਿੱਚ ਇਸਲਾਮੀ ਸਿਧਾਂਤ, ਇਸਲਾਮੀ ਨਿਆਂ, ਦਾਵਾ, ਇਸਲਾਮੀ ਸਮੇਤ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਵਿਸ਼ਿਆਂ ‘ਤੇ ਯੋਗਦਾਨ ਪਾਇਆ ਹੈ। ਸਮਾਜਿਕ ਪ੍ਰਣਾਲੀ, ਮਨੁੱਖੀ ਅਧਿਕਾਰ, ਸਮਕਾਲੀ ਚੁਣੌਤੀਆਂ ਅਤੇ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਮੁੱਦੇ। ਬਾਅਦ ਵਿੱਚ, ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਕਿਤਾਬਾਂ ਮੂਲ ਉਰਦੂ ਤੋਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਭਾਸ਼ਾਵਾਂ ਵਿੱਚ ਅਨੁਵਾਦ ਕੀਤੀਆਂ ਗਈਆਂ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ…

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here