ਸਾਰਕ ਨੂੰ ਸਰਗਰਮ ਕਰਨ ਰਾਹੀਂ ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਬਿਹਤਰ ਭਾਰਤ-ਪਾਕਿ ਸਬੰਧਾਂ ਦੀ ਕੁੰਜੀ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ: ਮਣੀ ਸ਼ੰਕਰ ਅਈਅਰ

0
175
ਸਾਰਕ ਨੂੰ ਸਰਗਰਮ ਕਰਨ ਰਾਹੀਂ ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਬਿਹਤਰ ਭਾਰਤ-ਪਾਕਿ ਸਬੰਧਾਂ ਦੀ ਕੁੰਜੀ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ: ਮਣੀ ਸ਼ੰਕਰ ਅਈਅਰ

PLCTV:-

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, 13 ਅਗਸਤ (ਉਸਮਾਨ ਅਲੀ):- ਸਾਰਕ ਖੁਸ਼ਹਾਲੀ, ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ਵੱਲ ਅੱਗੇ ਵਧਣ ਦੇ ਰਾਹ ਵਜੋਂ ਖੇਤਰ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਂਤੀ ‘ਤੇ ਜ਼ੋਰ ਦਿੰਦਾ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੇ 75ਵੇਂ ਸੁਤੰਤਰਤਾ ਦਿਵਸ ਦੇ ਮੌਕੇ ‘ਤੇ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਘਟਨਾਕ੍ਰਮ ਵਿੱਚ, ਸਾਬਕਾ ਕੇਂਦਰੀ ਮੰਤਰੀ ਮਣੀ ਸ਼ੰਕਰ ਅਈਅਰ ਅਤੇ ਹੋਰ ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਕਾਰਕੁਨਾਂ ਨੇ ਅੱਜ ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ ਵਿੱਚ ਸਥਾਈ ਸ਼ਾਂਤੀ ਦੀ ਕੁੰਜੀ ਵਜੋਂ ਸਾਰਕ ਦੇ ਖੇਤਰੀ ਪਲੇਟਫਾਰਮ ਨੂੰ ਮੁੜ ਸਰਗਰਮ ਕਰਨ ਲਈ ਇੱਕ ਸਪੱਸ਼ਟ ਸੱਦਾ ਦਿੱਤਾ।


“ਸਰਹੱਦ ਦੇ ਦੋਵੇਂ ਪਾਸੇ ਅਜਿਹੇ ਤੱਤ ਹਨ ਜੋ ਦੋ ਪਰਮਾਣੂ ਸ਼ਕਤੀਆਂ ਵਿਚਕਾਰ ਸ਼ਾਂਤੀ ਦੇ ਵਿਰੋਧੀ ਹਨ ਜਿਸਦਾ ਸਹੀ ਜਵਾਬ ਇੱਕੋ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਜਵਾਬ ਦੁਵੱਲੀ ਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਸਾਰਕ ਸੰਮੇਲਨਾਂ ਦੀ ਪੁਨਰ ਸੁਰਜੀਤੀ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਨ ਵਾਲੀ ਇੱਕ ਲੋਕ ਲਹਿਰ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ। ਜੇ ਸਾਰਕ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿਅਕਤੀਗਤ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਨਹੀਂ ਹੁੰਦੀ ਤਾਂ ਘੱਟੋ ਘੱਟ ਜ਼ੂਮ ਦੁਆਰਾ ਜ਼ਰੂਰ ਹੋਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ। “ਮਣੀ ਸ਼ੰਕਰ ਅਈਅਰ, ਜੋ ਸਾਬਕਾ ਡਿਪਲੋਮੈਟ ਤੋਂ ਸਿਆਸਤਦਾਨ ਬਣੇ ਅਤੇ ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ ਸ਼ਾਂਤੀ ਦੇ ਸਭ ਤੋਂ ਮਜ਼ਬੂਤ ਪੈਰੋਕਾਰਾਂ ਵਿੱਚੋਂ ਇੱਕ, ਨੇ ਅੱਜ ਇੱਥੇ ਇੱਕ ਸੈਮੀਨਾਰ ਵਿੱਚ ਕਿਹਾ।


ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ, “ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ ਦੇ ਸੁਪਨੇ ਨੂੰ ਖਾਰਜ ਕਰਨ ਲਈ ਚਾਲਬਾਜ਼ੀ ਵਜੋਂ ਨਹੀਂ ਵਰਤਿਆ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ,” ਉਸਨੇ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਨੂੰ ਕੋਸਣ ਦੀ ਬਜਾਏ ਕਿਹਾ, “ਸਾਨੂੰ ਆਪਣੇ ਗੁਆਂਢੀ ਨੂੰ ਵਧਾਈ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ 14 ਅਗਸਤ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਅੰਮ੍ਰਿਤ ਮਹੋਤਸਵ ਵੀ ਹੈ। ਬਦਲੇ ਵਿਚ 15 ਅਗਸਤ ਨੂੰ ਸਾਨੂੰ ਪਿਆਰ ਹੀ ਮਿਲੇਗਾ।””ਟਾਕਿੰਗ ਸਾਰਕ – ਏ ਹੋਪ ਸਾਊਥ ਏਸ਼ੀਆ ਮਸਟ ਨਾਟ ਲੇਟ ਗੋ” ਦੇ ਸਿਰਲੇਖ ਵਾਲੇ ਸੈਮੀਨਾਰ ਵਿੱਚ ਬੋਲਦਿਆਂ, ਸਾਬਕਾ ਰਾਜਦੂਤ ਕੇ.ਸੀ. ਸਿੰਘ ਨੇ ਵਿਵਹਾਰਕਤਾ ਦਾ ਪ੍ਰਗਟਾਵਾ ਕਰਦਿਆਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਰਕ ਸਾਰੇ ਵਿਵਹਾਰਕ ਉਦੇਸ਼ਾਂ ਅਤੇ ਬਿਮਸਟੇਕ (ਬਹੁ-ਖੇਤਰੀ ਲਈ ਬੰਗਾਲ ਦੀ ਖਾੜੀ ਦੀ ਪਹਿਲਕਦਮੀ) ਲਈ ਖਤਮ ਹੋ ਗਈ ਹੈ,ਤਕਨੀਕੀ ਅਤੇ ਆਰਥਿਕ ਸਹਿਯੋਗ ਨੇ ਲਗਭਗ ਸਮਾਨ ਵਪਾਰਕ ਅਤੇ ਭੂ-ਰਣਨੀਤਕ ਉਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਪੂਰਾ ਕਰਨ ਲਈ ਇਸਨੂੰ ਬਦਲ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।


ਇੰਟਰਨੈਸ਼ਨਲਿਸਟ ਡੈਮੋਕਰੇਟਿਕ ਪਲੇਟਫਾਰਮ (ਆਈ.ਡੀ.ਪੀ.) ਵੱਲੋਂ ਕੇਂਦਰੀ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਸਿੰਘ ਸਭਾ, ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਕਰਵਾਏ ਗਏ ਇਸ ਸੈਮੀਨਾਰ ਨੂੰ ਭਰਵਾਂ ਹੁੰਗਾਰਾ ਮਿਲਿਆ, ਜਿਸ ਦੀ ਮਿਸਾਲ ਅੰਤ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਜ਼ਬਰਦਸਤ ਸਵਾਲ-ਜਵਾਬ ਸੈਸ਼ਨ ਦੁਆਰਾ ਦਿੱਤੀ ਗਈ,ਸਾਬਕਾ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਡਾ: ਧਰਮਵੀਰਾ ਗਾਂਧੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਹਿੰਦੂਤਵ ਏਜੰਡੇ ਨੂੰ ਹਰਾਉਣਾ ਜਾਂ ਪਾਕਿਸਤਾਨ ਦੀ ਰਾਜਨੀਤੀ ‘ਤੇ ਕੱਟੜਪੰਥੀ ਇਸਲਾਮੀ ਤੱਤਾਂ ਅਤੇ ਫੌਜ ਦੀ ਪਕੜ ਨੂੰ ਕਮਜ਼ੋਰ ਕਰਨਾ ਹੁਣ ਲਗਭਗ ਅਸੰਭਵ ਕੰਮ ਲੱਗ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਪਰ ਮਜ਼ਬੂਤ ਸਾਰਕ ਦੀ ਪੁਨਰ ਸੁਰਜੀਤੀ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਮੀਕਰਨਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲ ਸਕਦੀ ਹੈ।


ਡਾ ਗਾਂਧੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਸਾਰਕ ਦਾ ਇੱਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਭਵਿੱਖ ਅਤੇ ਇੱਕ ਵਿਚਾਰ ਹੈ ਜਿਸਦਾ ਸਮਾਂ ਇੱਕ ਅਜਿਹੀ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਆ ਗਿਆ ਹੈ ਜੋ ਇਮਾਨਦਾਰ ਨਹੀਂ ਹੈ,” ਡਾ ਗਾਂਧੀ ਨੇ ਕਿਹਾ,
ਤਖਤ ਸ੍ਰੀ ਦਮਦਮਾ ਸਾਹਿਬ ਦੇ ਸਾਬਕਾ ਜਥੇਦਾਰ ਅਤੇ ਸਮਾਜਿਕ-ਰਾਜਨੀਤਕ ਕਾਰਕੁਨ ਗਿਆਨੀ ਕੇਵਲ ਸਿੰਘ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਸਾਰੇ ਭੂ-ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਮੁੱਦੇ ਅਤੇ ਰਾਸ਼ਟਰ-ਰਾਜਾਂ ਦੀਆਂ ਦੁਸ਼ਮਣੀਆਂ ਆਖਰਕਾਰ ਮਨੁੱਖੀ ਮਨ ਨੂੰ ਉਬਾਲਦੀਆਂ ਹਨ। “ਕੀ ਅਸੀਂ ਅਜਿਹੇ ਸੰਸਾਰ ਦਾ ਸੁਪਨਾ ਦੇਖਣ ਲਈ ਇੰਨੇ ਬਹਾਦਰ ਹਾਂ ਜਿੱਥੇ ਅਸੀਂ ਦਿਆਲੂ ਹਾਂ ਅਤੇ ਚੀਜ਼ਾਂ ਨੂੰ ਬਦਲਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ? ਅਸੀਂ ਇਸ ਉਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਲਈ ਕੁਰਬਾਨੀ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿੰਨੇ ਕੁ ਤਿਆਰ ਹਾਂ? ਇਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਜਵਾਬ ਇਹ ਤੈਅ ਕਰੇਗਾ ਕਿ ਕੀ ਸਾਰਕ ਸਫਲ ਹੁੰਦੀ ਹੈ ਅਤੇ ਸ਼ਾਂਤੀ ਜਿੱਤਦੀ ਹੈ, ”ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ।


ਸੀਨੀਅਰ ਪੱਤਰਕਾਰ ਅਤੇ ਜ਼ਮੀਨੀ ਪੱਧਰ ਦੇ ਕਾਰਕੁਨ ਹਮੀਰ ਸਿੰਘ, ਸੈਮੀਨਾਰ ਦੇ ਪਿੱਛੇ ਇੱਕ ਮੁੱਖ ਸ਼ਕਤੀ, ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਨਫ਼ਰਤ ਦੇ ਬਿਰਤਾਂਤ 1947 ਵਿੱਚ ਸਫਲ ਹੋਏ ਕਿਉਂਕਿ ਅਸੀਂ ਸਾਂਝੇ ਤੌਰ ‘ਤੇ ਸਾਂਝੀ ਕਿਸਮਤ ਦੇ ਬਿਰਤਾਂਤ ਨਾਲ ਇਸਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਕਰਨ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਹੇ। “ਸਾਨੂੰ ਹੁਣ ਅਸਫਲ ਨਹੀਂ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ। ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ ਵਿੱਚ ਕਿਸੇ ਵੀ ਸੱਜੇ-ਪੱਖੀ ਨਫ਼ਰਤ ਵਾਲੇ ਬਿਰਤਾਂਤ ਦਾ ਮੁਕਾਬਲਾ ਉਸ ਬਿਰਤਾਂਤ ਦੁਆਰਾ ਕੀਤਾ ਜਾਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਜੋ ਲੋਕ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਨ, ”ਉਸਨੇ ਕਿਹਾ।

ਸਾਰਕ ਨੂੰ ਸਰਗਰਮ ਕਰਨ ਰਾਹੀਂ ਦੱਖਣੀ ਏਸ਼ੀਆ ਵਿੱਚ ਸ਼ਾਂਤੀ ਅਤੇ ਬਿਹਤਰ ਭਾਰਤ-ਪਾਕਿ ਸਬੰਧਾਂ ਦੀ ਕੁੰਜੀ ਸਾਬਤ ਹੋ ਸਕਦੀ ਹੈ: ਮਣੀ ਸ਼ੰਕਰ ਅਈਅਰ


ਸੈਮੀਨਾਰ ਵਿੱਚ ਕਸ਼ਮੀਰ ਤੋਂ ਆਈਡੀਪੀ ਦੇ ਆਈਡੀ ਖਜੂਰੀਆ, ਭਾਰਤ-ਪਾਕਿ ਸ਼ਾਂਤੀ ਕਾਰਕੁਨ ਸ੍ਰੀ ਓਪੀ ਸ਼ਾਹ, ਅਵਤਾਰ ਸਿੰਘ ਪਾਲ ਅਤੇ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਤੋਂ ਸੀਨੀਅਰ ਐਡਵੋਕੇਟ ਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਖਹਿਰਾ, ਸਿਆਸੀ ਕਾਰਕੁਨ ਅਤੇ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ਪ੍ਰਭਾਵਕ ਮਾਲਵਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਮਾਲੀ, ਪ੍ਰੋਫੈਸਰ ਮਨਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੇ ਵੀ ਸੰਬੋਧਨ ਕੀਤਾ। ਕੇਂਦਰੀ ਸ੍ਰੀ ਗੁਰੂ ਸਿੰਘ ਸਭਾ ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ ਦੇ ਡਾ: ਖੁਸ਼ਹਾਲ ਸਿੰਘ ਨੇ ਹਾਜ਼ਰੀਨ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕੀਤਾ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਰੈੱਡਕਲਿਫ ਦੇ ਦੋਵੇਂ ਪਾਸੇ ਕਤਲੇਆਮ, ਉਜਾੜੇ, ਅਪੰਗ, ਬਲਾਤਕਾਰ ਜਾਂ ਅਨਾਥ ਹੋਏ ਲੱਖਾਂ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਯਾਦ ਵਿੱਚ ਸਿੰਘ ਸਭਾ ਵੱਲੋਂ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਸਮੂਹਿਕ ਅਰਦਾਸ ਬਾਰੇ ਵੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦਿੱਤੀ।

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here